Sabbin motocin makamashi suna nufin yin amfani da iskar gas ɗin da ba a saba da su ba azaman tushen wutar lantarki (ko amfani da iskar gas na yau da kullun da sabbin na'urorin wutar lantarki), haɗa fasahar ci gaba a cikin sarrafa wutar lantarki da tuki, samar da ka'idodin fasaha na ci gaba da fasali Cars tare da sabbin fasahohi da sabon tsarin.
Sabbin motocin makamashi sun haɗa da manyan nau'ikan motocin lantarki guda huɗu (HEV), motocin lantarki masu tsafta (BEV, gami da motocin hasken rana), motocin lantarki na man fetur (FCEV), da sauran sabbin makamashi (kamar supercapacitors, flywheels da sauran makamashi mai inganci. na'urorin ajiya) motocin jira.Abubuwan da ba a saba da su ba na abin hawa suna nufin mai banda mai da dizal.
Wadannan suna da cikakkun nau'o'i:
1. Motocin lantarki masu tsabta Motocin lantarki masu tsabta (Blade Electric Vehicles, BEV) motoci ne masu amfani da baturi guda a matsayin tushen wutar lantarki.Yana amfani da baturi a matsayin tushen wutar lantarki, yana ba da wutar lantarki ga motar ta cikin baturi, kuma yana motsa motar don aiki.Tura motar gaba.
2. Hybrid Electric Vehicle Motar lantarki mai haɗaɗɗiyar (HEV) tana nufin abin hawa wanda tsarin tuƙi ya ƙunshi tsarin tuƙi guda biyu ko fiye waɗanda ke iya aiki a lokaci ɗaya.Ƙarfin tuƙi na abin hawa yana ƙayyade ta tsarin tuƙi guda ɗaya bisa ainihin yanayin tuƙin abin hawa.Akwai ɗaya ɗaya ko tare da tsarin tuƙi masu yawa.Motoci masu haɗaka suna zuwa ta nau'i-nau'i da yawa saboda bambance-bambancen sassa, tsari, da dabarun sarrafawa.
3. Fuel Cell Electric Vehicle Fuel Cell Electric Vehicle (FCEV) yana amfani da hydrogen da oxygen a cikin iska a ƙarƙashin aikin mai kara kuzari.Motar da makamashin lantarki ke motsa shi ta hanyar halayen lantarki a cikin tantanin mai a matsayin babban tushen wutar lantarki.
Motocin lantarki na man fetur ainihin nau'in abin hawa ne na lantarki mai tsafta.Babban bambancin ya ta'allaka ne a ka'idar aiki na baturin wutar lantarki.Gabaɗaya magana, ƙwayoyin mai suna canza makamashin sinadarai zuwa makamashin lantarki ta hanyar halayen lantarki.Wakilin rage da ake buƙata don amsawar electrochemical gabaɗaya yana amfani da hydrogen, kuma oxidant yana amfani da iskar oxygen.Saboda haka, yawancin motocin lantarki na farko da aka ƙera suna amfani da man hydrogen kai tsaye.Ma'ajiyar hydrogen na iya ɗaukar nau'i na hydrogen mai ruwa, matse hydrogen ko ƙarfe hydride hydrogen ajiya.
4. Motocin injin hydrogen Motocin injin hydrogen motoci ne masu amfani da injin hydrogen a matsayin tushen wutar lantarki.Man da injinan gama-gari ke amfani da shi dizal ne ko kuma man fetur, kuma man da injinan hydrogen ke amfani da shi shine hydrogen gas.Motocin injuna na hydrogen abin hawa ne da gaske wanda ke fitar da ruwa mai tsafta, wanda ke da fa'idar rashin gurbacewar yanayi, hayakin sifili, da kuma tanadi mai yawa.
5. Sauran sabbin motocin makamashi Wasu sabbin motocin makamashi sun haɗa da motocin da ke amfani da na'urorin adana makamashi masu inganci kamar su ma'aunin ƙarfin ƙarfi da ƙafar tashi.A halin yanzu a cikin ƙasata, sabbin motocin makamashi galibi suna magana ne ga motocin lantarki masu tsafta, motocin lantarki masu tsayi, manyan motocin toshe da motocin lantarki masu amfani da man fetur.An rarraba motocin haɗaɗɗiyar al'ada azaman motocin ceton makamashi.
Kawai bambanta motocin da koren lasisin lasisi da muke gani akan titi azaman sabbin motocin makamashi.
Lokacin aikawa: Janairu-10-2024